ChatGPT เป็นแชทบอทที่พัฒนาโดย OpenAI เป็นโมเดลภาษาขนาดใหญ่ที่ได้รับการฝึกฝนบนชุดข้อมูลข้อความและโค้ดขนาดใหญ่ สามารถสนทนากับมนุษย์ในหัวข้อต่างๆ ได้เหมือนมนุษย์ เป็น Generative AI ที่มีความฉลาดมากกว่า chatbot ธรรมดา สามารถ ช่วยเขียนโปรแกรม สคริปต์ง่ายๆ อีเมล ฯลฯ ได้เหมือนมนุษย์มากครับ โดยทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการใส่ input ที่เรียกว่า prompt จากเราเข้าไปด้วย
การสมัคร ChatGPT ทำได้ง่ายๆ ด้วยขั้นตอนดังนี้:
เริ่มต้นด้วยการไปที่เว็บไซต์ของ OpenAI หรือพิมพ์ https://chat.openai.com/
ค้นหาและคลิกที่ปุ่มที่มีข้อความว่า “Sign up”.
หลังจากนั้น, ให้คุณใส่ อีเมลและกด Continue
หรือถ้าเรามี Gmail อยู่แล้วก็สมัครด้วย Gmail ได้ครับ กดที่ปุ่ม Continue with Google ได้เลย
(หมายเหตุ: จริงๆ ตรงนี้มีอีกหลายตัวเลือก ทั้ง Outlook -> Continue with Microsoft Account ก็ได้ หรือจะสมัครด้วย Apple ID ก็ได้ครับ แล้วแต่สะดวกเลย)
ในหน้าต่อมาให้เรากรอกรหัสที่จะใช้สำหรับ ChatGPT เมื่อกรอกข้อมูลเรียบร้อย, คลิกที่ปุ่ม “Continue”.
จากนั้นคุณจะได้รับอีเมล เพื่อให้ยืนยันว่าเราเป็นเจ้าของอีเมล์จริง
OpenAI จะส่งอีเมล์ให้เราครับ ตัวอย่างอีเมล์ก็ประมาณนี้ครับ จากนั้นให้กดที่ปุ่ม Verify email address ได้เลย
จากนั้นเราจะมาที่หน้า กรอกรายละเอียดเกี่ยวกับชื่อนามสกุลและวันเกิดครับ ให้ใช้ format MM/DD/YYYY นะครับ กรอกแล้วก็กด Continue ได้เลย
มาถึงขั้นตอนสุดท้ายแล้วครับให้เรายืนยันตัวตนด้วยเบอร์โทรศัพท์ของเราครับ กดเบอร์ได้เลย เช่น +66 0911231242
จากนั้นให้เรารอ SMS แล้วก็เอาเลข 6 หลักมากรอกเข้าไปได้เลยครับ
เราจะเข้ามาที่หน้า ChatGPT แล้วครับ ให้เราทำการกด Next และ Next และ Done ได้เลย
ถือว่าเราสมัครเสร็จเรียบร้อยแล้วครับ โดยเราสามารถเริ่มพิมพ์คำสั่ง หรือ Prompt เพื่อเริ่มใช้งานได้เลย พิมพ์ลงไปในช่อง Send a message แล้วกด enter
ตัวอย่างการเขียน Prompt ง่ายๆ ครับ
เพียงเท่านี้ คุณก็สามารถสมัครและเริ่มใช้งาน ChatGPT ได้แล้ว!
1 Comment